Photoshop

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nơi các bạn có thể học tập các kiến thức chỉnh sửa ảnh bằng phần mềm Photoshop từ đơn giản đến phức tạp.

Bạn chưa là thành viên của diễn đàn? Đăng kí tại đây.

Chữ bị vỡ Creative

Admin
    Admin

Chữ bị vỡ Creative Empty Chữ bị vỡ Creative

Bài gửi by Admin Fri Mar 06, 2015 3:12 pm

Step 1:

Tạo 1 file mới với độ phân giải tùy các bạn, nhưng nếu bạn làm ảnh bìa hãy đặt độ phân giải là 850 x 315 pixels. Sau đó đỏ màu đen cho nó, tiếp theo chọn công cụ Text Tool (T) và chọn 1 font mà bạn ưng ý, ở tut này mình chọn font MyriaBold, các bạn có thể tìm và download tại website dafont. Sau đó chuyển dòng text của các bạn thành 1 layer bằng cách chọn >Rasterize>Type. Và bây giờ chúng ta có thể chỉnh sửa

Chữ bị vỡ Creative Nvg6
    Step 2:

Tiếp theo sử dụng công cụ Pentool (P) và cắt những đường bất kỳ mà bạn thích, ở bước này mình k thể hướng dẫn rõ được, tùy thuộc vào chữ cái và sự sắp xếp của nó, các bạn cứ cắt sao cho thấy phù hợp nhất, sau khi cắt xong các bạn ấn Ctrl + Enter và ấn Ctrl + X đêt cut sau đó ấn Ctrl + V để dán, sau đó sử dụng công cụ Mover tool (V) và di chuyển cái chữ mà bạn vừa cắt về vị trí mà bạn ưng ý nhất. Dưới đây là các ví dụ mình cắt

Chữ bị vỡ Creative X4qn
    Chữ bị vỡ Creative Lm5c
    Chữ bị vỡ Creative G5rw

Step 3:

Bây giờ chúng ta sẽ bước vào phần khó của TUT, nói là khó nhưng cũng đơn giản vì đây là tut dễ mà Very Happy. Đầu tiên chúng ta sẽ kiếm cho cái chữ một cái nền. Ở đây mình dùng 24 High-Res Concrete Textures các bạn có thể download tại http://creativeoverflow.net/resources/textures/24_free_concrete_textures.zip , sau khi download các bạn mở 1 hiệu ứng mà bạn thích, kéo nó vào file PSD mà chúng ta đang chỉnh sửa, sau đó cho nó nằm lên trên layer chữ của các bạn, nhấn Ctrl + Alt và di chuyển con trỏ tới giữa layer Chữ và layer Textures của các bạn. Nói nôm na là cho layer hiệu ứng chỉ có tác dụng lên layer chữ của các bạn.

Chữ bị vỡ Creative 00fq

Step 4:

Tiếp theo chúng ta chọn Layer>New Adjustment Layer>Brightness and Contrast và Set Brightness thành +14 và Contrast thành +100. Sau đó chúng ta ấn chuột phải vào layer chữ của chúng ta ấn Blending option sau đó chỉnh như dưới hình

Chữ bị vỡ Creative S7us

Step 5:

Ở bước này chúng ra sẽ tạo hiệu ứng kính vỡ cho ảnh, để tiết kiệm thời gian, các bạn hãy download hiệu ứng kính vỡ ngay tại đây: http://creativeoverflow.net/wp-content/uploads/2010/02/Smashed-Glass.jpg và cho nó vào file PTS của chúng ta. Chọn blending mode là Linear Dodge và dùng Erase tool (E) để xóa nhứng chi tiết chúng ta không cần.

Các bạn cũng có thể tạo 1 layer mới ngay trên tấm kính vỡ, sau đó ấn Ctrl + Alt và cho layer đó phụ thuộc vào Layer kính vỡ của các bạn, chọn công cụ Gradient tool (G) và kéo màu cho tấm kính thêm phần đẹp.

Chữ bị vỡ Creative Kxj2
    Nguồn: VietDesigner

Hôm nay: Tue May 07, 2024 10:58 pm